नवी दिल्ली:
हरियाणाच्या माजी आयपीएसला सर्वोच्च न्यायालयाने मोठा दिलासा दिला आहे. महिला अधिकाऱ्याला गोवल्याबद्दल सुप्रीम कोर्टाने कनिष्ठ न्यायालयाच्या न्यायाधीशांवरही प्रश्न उपस्थित केले आहेत. ड्रग्ज प्रकरणात तीन जणांना खोट्या गोवल्याचा आरोपही रद्द करण्यात आला आहे. विशेष न्यायाधीशांनी नैसर्गिक न्याय आणि निष्पक्ष खटल्याच्या मूलभूत तत्त्वांचे पालन केले नाही, असे एससीने म्हटले आहे.
नैसर्गिक न्याय आणि निष्पक्ष खटल्याच्या मूलभूत तत्त्वांची दखल घेत, सुप्रीम कोर्टाने हरियाणातील एका माजी महिला आयपीएस अधिकाऱ्याविरुद्ध ड्रग प्रकरणात तीन जणांना चुकीच्या पद्धतीने अडकवल्याप्रकरणी खटला रद्द केला. न्यायमूर्ती भूषण आर गवई, पीके मिश्रा आणि केव्ही विश्वनाथन यांच्या खंडपीठाने नार्कोटिक ड्रग्स अँड सायकोट्रॉपिक सबस्टन्स (एनडीपीएस) कायद्यांतर्गत विशेष न्यायाधीशांच्या वर्तनावर जोरदार टीका केली आणि त्यांना पूर्वनियोजित पद्धतीने वागण्याचा आणि योग्य प्रक्रियेचे उल्लंघन केल्याबद्दल फटकारले.
भारती अरोरा, ज्या त्यावेळेस कुरुक्षेत्रात पोलीस अधीक्षक म्हणून कार्यरत होत्या, त्यांना एनडीपीएस कायद्याच्या कलम 58 अंतर्गत खटल्याचा सामना करावा लागला. खंडपीठाला त्याच्या खटल्यात प्रक्रियात्मक त्रुटी आढळल्या आणि मूलभूत कायदेशीर नियमांकडे दुर्लक्ष केले, शेवटी कार्यवाही कायद्यात टिकाऊ नसल्याचे घोषित केले.
सर्वोच्च न्यायालयाने विशेष एनडीपीएस न्यायाधीशांच्या बदलीचे आदेश प्राप्त केल्यानंतरही अरोरा यांचा खटला ज्या विजेच्या वेगाने पूर्ण झाला. या अनियमिततेवर प्रकाश टाकताना न्यायमूर्ती गवई म्हणाले की, विद्वान विशेष न्यायाधीशांनी पूर्वनियोजित पद्धतीने काम केले.
30 मे 2008 रोजी आदेश टाईप करून तो सीलबंद कव्हरमध्ये ठेवण्याचा आणि त्याच्या उत्तराधिकाऱ्यांसाठी सोडवण्याच्या विशेष न्यायाधीशांच्या निर्णयावर खंडपीठाने निराशा व्यक्त केली. अशी कारवाई नैसर्गिक न्यायाच्या तत्त्वांच्या पूर्णपणे विरुद्ध असल्याचे खंडपीठाने म्हटले आहे.
खंडपीठाने जोर दिला की अरोरा विरुद्ध प्रतिकूल निष्कर्ष नोंदवण्यापूर्वी त्यांना कोणतीही नोटीस किंवा सुनावणीची संधी दिली गेली नाही. विद्वान विशेष न्यायाधीशांनी, त्याला नोटीस न देता, केसच्या अंतिम सुनावणीच्या टप्प्यावर झालेल्या युक्तिवादाच्या आधारे, NDPS कायद्याच्या कलम 58 नुसार शिक्षापात्र गुन्ह्यासाठी त्याला अक्षरशः दोषी ठरवून त्याच्याविरुद्ध प्रतिकूल निरीक्षणे नोंदवली.
शिवाय, हे करत असताना त्यांना ना नोटीस दिली गेली ना सुनावणीची संधी दिली गेली. 24 फेब्रुवारी 2007 च्या निकालानंतर विशेष न्यायालयाने 26 फेब्रुवारी 2007 रोजी अरोरा यांना नोटीस बजावली. त्याने उत्तर दाखल करून आणि उच्च न्यायालयात जाऊनही, विशेष न्यायाधीशांनी मे 2008 मध्ये दहा दिवसांत सात सुनावणी नियोजित केली, जरी त्यांना त्यांच्या बदलीच्या आदेशानुसार त्यांचे पद सोडावे लागले.
सुप्रीम कोर्टाने NDPS कायद्याच्या कलम 69 च्या तरतुदींवरही चर्चा केली, जी या कायद्यांतर्गत सद्भावनेने केलेल्या कृत्यांसाठी अधिकाऱ्यांना प्रतिकारशक्ती प्रदान करते. तरतुदीच्या महत्त्वावर जोर देऊन, खंडपीठाने सांगितले की, सद्भावनेची धारणा केवळ ठोस आणि खात्रीशीर सामग्रीद्वारे खंडित केली जाऊ शकते. चुकीचा वाटणारा निर्णय हा दुर्भावनापूर्ण किंवा सद्भावना नसलेला असेलच असे नाही. या कायद्यामध्ये अधिकाऱ्याला प्रतिकारशक्तीपासून वंचित ठेवण्याचा अयोग्य हेतू असावा.
खरेतर, 2021 मध्ये, अंबाला रेंजचे पोलीस महानिरीक्षक (IGP) म्हणून नियुक्त केलेले अरोरा यांनी स्वेच्छानिवृत्ती घेतली होती.