नासा अंतराळवीर अॅनी मॅकक्लेन आणि निकोल एयर्सने पाचवा ऑल-मादी स्पेसवॉक पूर्ण केला, अँटेना हलविली आणि 1 मे रोजी सौर अॅरेच्या नवीन सेटसाठी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक अंशतः तयार केले. क्वेस्ट एअरलॉकमध्ये पुन्हा प्रवेश केल्यानंतर त्यांची 5-तास, 44-मिनिटांची एक्सट्रॅव्हिक्युलर क्रियाकलाप पूर्ण झाली आणि ती पुन्हा दबाव येऊ लागली. मॅकक्लेन आणि एयर्सने त्यांचे बहुतेक लक्ष्य पूर्ण केले. तथापि, नंतरच्या स्पेसवॉक होईपर्यंत त्यांना काही कामे पुढे ढकलणे आवश्यक होते कारण ते वेळापत्रक मागे होते आणि मर्यादित पुरवठा होता.
मिशन बद्दल
त्यानुसार नासामोहीम cre 73 क्रेमेट अॅन मॅकक्लेन आणि निकोल आयर्स यांनी स्पेस स्टेशनच्या बॅकबोन ट्रसच्या बंदरात (किंवा डावीकडे) बाजूला साधने व उपकरणे घेऊन ईडीटी (१5०5 जीएमटी) वाजता ईडीटी (१5०5 जीएमटी) वाजता काम करण्यास सुरवात केली. त्यांनी आंतरराष्ट्रीय स्पेस स्टेशन रोलआउट सौर अॅरे किंवा इरोसा या सातव्या जोडीसाठी संलग्नक हार्डवेअर एकत्र करण्यास सुरवात केली. या वर्षाच्या अखेरीस ते स्पेसएक्स ड्रॅगन कमर्शियल रीसप्ली सर्व्हिस मिशनवर आल्यावर हे स्थापित केले जातील.
लहान, अधिक कार्यक्षम सौर अॅरे स्थापित केल्याने वीज निर्मितीमध्ये 30%पर्यंत वाढ होईल, ज्यामुळे स्टेशनची एकूण शक्ती 160 वरून 215 किलोवॅटपर्यंत वाढेल. स्पेसवॉकर्सने त्यांच्या वर्कस्टेशन्स नीटनेटका आणि पुढील, अधिक महत्त्वाच्या असाइनमेंटकडे जाण्यास सांगितले जाण्यापूर्वी योग्य स्ट्रूट्स आणि मास्ट डबे सुधारणे किटचा वरचा त्रिकोण तयार केला आणि स्थापित केला.
महिला स्पेसवॉकर्सचा वारसा सुरू ठेवा
हे एयर्सचे पहिले स्पेसवॉक आणि मॅकक्लेनचे तिसरे होते. मॅकक्लेनने स्पेस स्टेशनपासून 18 तास आणि 52 मिनिटे दूर घालवले आहेत. फिरत्या अंतराळवीर कर्मचा .्यांनी नोव्हेंबर 2000 पासून सतत आयएसएसचे काम केले आहे. आयएसएसच्या स्थापने, देखभाल आणि अपग्रेडिंगला मदत करण्यासाठी अमेरिकेच्या क्वेस्ट एअरलॉकमधील 93 व्या ईव्हीए आणि एकूणच 275 व्या ईव्हीए होते.
ऑक्टोबर 2019 मध्ये, नासा अंतराळवीर क्रिस्टीना कोच आणि जेसिका मीर यांनी प्रथम सर्व-महिला ईव्हीए आयोजित केला. जानेवारी 2020 मध्ये या जोडीने आणखी दोन स्पेसवॉक एकत्र केले. नोव्हेंबर 2023 मध्ये, नासाच्या जास्मीन मोगबेली आणि लोरल ओहारा यांनी एकट्याने एक चाला पूर्ण केला.
