नवी दिल्ली:
हाँगकाँगमधील महात्मा बुद्धांच्या अवशेषांच्या लिलावामुळे भारतासह जगातील बौद्धांना राग आला आहे. May मे रोजी हा लिलाव थांबविण्यास केंद्र सरकारने तयार केले आहे. या संदर्भात, देशातील संस्कृती मंत्रालयाने लिलाव थांबविण्यासाठी कठोर पावले उचलली आहेत. महात्मा बुद्धांशी संबंधित ऐतिहासिक वारशाचा लिलाव रोखण्यासाठी सरकारने कायद्याचा अवलंब केला आहे. हाँगकाँगची लिलाव साइट सोथेबिथ येथे होणार होती, ज्याला कायदेशीर नोटीस देण्यात आली आहे.
माहितीनुसार, हाडे, ऐतिहासिक दगड, क्रिस्टल कोस्काट, वाळूचा खडक आणि सोन्याच्या दागिन्यांच्या उत्खननात पाइपारहवा स्तूपचे उत्खनन आढळले. उत्खननादरम्यान 1898 मध्ये विल्यम क्लेक्सटन यांनी त्याला बाहेर काढले. उत्खननात, ब्राह्मी स्क्रिप्टचे शिलालेख महात्मा बुद्धांशी संबंधित एका डब्यावर सापडले, जे शाक्य काबिला यांनी जमा केले होते.
या पुरातत्व वारशाच्या लिलावावर बंदी आहे
या उत्खननाचे काही अवशेष १9999 in मध्ये भारतीय संग्रहालय कोलकाता येथे पाठविण्यात आले होते. ए.ए. पुरातत्व वारशामध्ये सामील झाल्यामुळे त्यांची विक्री बंदी आहे.
यामुळे, महात्मा बुद्धांशी संबंधित ऐतिहासिक वारशाचा लिलाव थांबविण्यासाठी, हाँगकाँगच्या सोथेबिथला कायदेशीर नोटीस देण्यात आली आहे. या विषयावर, संस्कृती मंत्रालयाने हाँगकाँगला लिलावात सहकार्य करण्याचे आवाहन केले आहे.
100 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त लिलाव
१०० कोटी रुपयांच्या किंमतीवर महात्मा बुद्धांशी संबंधित १00०० प्रकारचे सोने, नीलम आणि मौल्यवान दगड लिलाव करण्याची तयारी आहे.
बौद्ध समुदायाशी संबंधित अनेक संघटनांनी केंद्र सरकारने या प्रकरणात हस्तक्षेप करण्याची आणि लिलाव थांबवावी अशी मागणी केली.
