चेन्नई/नवी दिल्ली:
भारतीय वंशाचे अलौकिक बुद्धिमत्ता श्रीराम कृष्णन, ज्यांना येणाऱ्या ट्रम्प प्रशासनात कृत्रिम बुद्धिमत्तेसाठी वरिष्ठ धोरण सल्लागार म्हणून नियुक्त केले गेले आहे, ते महाविद्यालयात असताना त्यांच्या काळाच्या खूप पुढे होते, श्री कृष्णनचे प्राध्यापक डॉ जी वाडिवू यांनी एनडीटीव्हीला सांगितले.
डॉ वाडिवू हे तामिळनाडूच्या SRM इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स अँड टेक्नॉलॉजी (SRMIST) मध्ये विज्ञान आणि बिग डेटा विभागाचे प्रमुख आहेत.
“तो (श्री कृष्णन) खूप शिकला आणि त्याला संगणकीय भाषांमध्ये रस निर्माण झाला. त्याने स्वतः पायथन प्रोग्रामिंग भाषा शिकून घेतली आणि माझ्यासारख्या प्राध्यापकांना त्याचे ज्ञान सामायिक केले. कृत्रिम बुद्धिमत्तेसारख्या नवीन तंत्रज्ञानासाठी या नवीन भाषा उपयुक्त आहेत आणि डेटा सायन्स,” डॉ वाडिवू यांनी एनडीटीव्हीला सांगितले.
“आम्हाला कृत्रिम बुद्धिमत्तेबद्दल माहिती मिळणे खूप लवकर झाले असताना, तो अशा प्रकारच्या समांतर प्रोग्रॅमिंगमध्ये होता आणि पायथन सोबत वितरीत कम्प्युटिंग करत होता. तो त्याच्या पदवीपूर्व कालावधीपासून आतापर्यंतच्या करिअरच्या मार्गावर आहे हे जाणून आम्हाला खूप आनंद झाला. तो त्याच्या अंडरग्रेजुएट अभ्यासानंतर मायक्रोसॉफ्टने थेट भरती केली,” चेन्नईच्या कट्टनकुलथूर येथील एसआरएमआयएसटीच्या कॅम्पसमध्ये शिकवणारे डॉ वाडिवू म्हणाले.
अमेरिकेचे निर्वाचित अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी कृष्णन (४१) यांची व्हाईट हाऊस ऑफिस ऑफ सायन्स अँड टेक्नॉलॉजी पॉलिसी येथे कृत्रिम बुद्धिमत्तेसाठी वरिष्ठ धोरण सल्लागार म्हणून निवड केली आहे.
डॉ वडिवु म्हणाले की श्रीकृष्णन यांनी सर्व काही स्वतःहून शिकले.
“त्याला स्वतःहून नवीन गोष्टी शिकण्यात खूप रस होता… आम्ही कॉम्प्युटर आर्किटेक्चर किंवा ऑपरेटिंग सिस्टीम यासारखे सामान्य मुख्य विषय, संगणक विज्ञान आणि अभियांत्रिकी विद्यार्थ्यांसाठी मूलभूत काहीतरी शिकवले. तथापि, तो नाविन्यपूर्ण होता आणि स्वत: नवीन तंत्रज्ञान शिकला. आम्हाला वाटले की तो भविष्यात नक्कीच काहीतरी चांगले साध्य करेल,” SRMIST प्राध्यापकाने NDTV ला सांगितले.
मायक्रोसॉफ्ट नंतर, ज्यात ते पदवीनंतर लगेच सामील झाले, श्री कृष्णन इलॉन मस्कच्या हाताखाली फेसबुक आणि एक्स (पूर्वीचे ट्विटर) येथे काम करू लागले.
डॉ. वडिवू म्हणाले की श्रीकृष्णन आपल्या अल्मा मातेला कधीही विसरले नाहीत.
“त्याला इथे येऊन प्राध्यापक आणि त्यांच्या कनिष्ठांना भेटायला खूप आवडले. तो SRMIST कॅम्पसमध्ये अनेकदा आला आणि कनिष्ठ विद्यार्थ्यांसाठी सेमिनार आणि सत्रे दिली,” ती म्हणाली.
कृष्णन यांनी एका पोस्टमध्ये
“आमच्या देशाची सेवा करू शकलो आणि डेव्हिड सॅक्ससोबत जवळून काम करत असलेल्या AI मधील अमेरिकन नेतृत्वाची खात्री पटली याचा मला सन्मान वाटतो. या संधीबद्दल डोनाल्ड ट्रम्प, धन्यवाद,” तो म्हणाला.
श्री कृष्णन आणि त्यांची पत्नी आरती राममूर्ती ‘द आरती आणि श्रीराम शो’ पॉडकास्ट होस्ट करतात.